భారత్‌లో ఏటా 13 లక్షల మందిని చంపేస్తున్న జబ్బు ఇదే…

కరోనా సంక్రమణను నివారించడానికి, ప్రపంచ ప్రజలకు వారి రోగనిరోధక శక్తిని పెంచాలని ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) సలహా ఇస్తుంటే… మరోవైపు, ప్రతిరోజూ ఏదో ఒక రూపంలో పొగాకును వినియోగించే కోట్లాది మంది ప్రజలు క్యాన్సర్ బారిన పడి ప్రాణాలు పోగొట్టుకుంటున్నారు. పొగాకు వాడేవారిలో కరోనా సంక్రమణ ప్రమాదం సాధారణ వ్యక్తుల కంటే 50 శాతం ఎక్కువ అని ఆరోగ్య నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు. పొగాకు వాడకం ద్వారా శ్వాసకోశ వ్యవస్థ, ఊపిరితిత్తులను బలహీనపరుస్తుంది. కరోనా వైరస్ ప్రధానంగా దాడి చేసేది మానవ శరీరంలోని ఈ అవయవాలపైనే కావడం గమనార్హం. ప్రతి సంవత్సరం మే 31 న ప్రపంచ పొగాకు నిషేధ దినోత్సవం జరుపుకుంటారు.

భగవాన్ మహావీర్ క్యాన్సర్ హాస్పిటల్ అండ్ రీసెర్చ్ సెంటర్‌కు చెందిన రేడియేషన్ ఆంకాలజిస్ట్ డాక్టర్ దినేష్ సింగ్ మాట్లాడుతూ పొగాకు వాడకం వల్ల ఊపిరితిత్తులు, నోరు, గొంతు, అలిమెంటరీ కెనాల్, కాలేయం, కడుపు, ప్యాంక్రియాస్, గర్భాశయంతో సహా అనేక రకాల క్యాన్సర్లు వస్తాయని హెచ్చరించారు. పొగాకు ఉత్పత్తులలో DNA ను దెబ్బతీసే అనేక రసాయనాలు ఉన్నాయి, ఇవి క్యాన్సర్‌కు కారణమవుతాయి. క్యాన్సర్‌లో 40 శాతం, గుండెపోటులో 30 శాతం పొగాకు వల్లనే సంభవించే అవకాశం ఉన్నట్లు పేర్కొన్నారు.

జర్దా, గుట్కా వాడేవారికి నోటి క్యాన్సర్ (నాలుక, చెంప, దవడ ఎముక) ఎక్కువగా వచ్చే ప్రమాదం ఉంది. తక్కువ నోరు తెరవడం, గొంతులో మార్పు, నిరంతర దగ్గు, బరువు తగ్గడం నోటి క్యాన్సర్ లక్షణాలు. చాలా మంది 11–16 సంవత్సరాల మధ్య పొగాకు అలవాట్లను ప్రారంభిస్తున్నట్లు డాక్టర్ దిశేష్ సింగ్ తెలిపారు. సెకండ్ హ్యాండ్ స్మోకింగ్ కూడా మన శరీరంలో క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలను పెంచుతుంది. కుటుంబంలో ఒక వ్యక్తి ధూమపానం చేస్తే, దాని పొగ వారి కుటుంబ సభ్యులను కూడా బాధిస్తుంది.

సీనియర్ క్యాన్సర్ పాథాలజిస్ట్ నరేష్ లెడ్వానీ మాట్లాడుతూ పొగాకు కారణంగా దేశంలో ప్రతిరోజూ 3500 మంది మరణిస్తున్నారని, ఇది క్యాన్సర్‌కు ప్రధాన కారణమని భావిస్తున్నారు. అదే సమయంలో, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రతి సంవత్సరం 80 లక్షల మంది పొగాకు కారణంగా మరణిస్తున్నారు. ప్రతి సంవత్సరం భారతదేశంలో 13 లక్షల మంది, రాజస్థాన్‌లో 77 వేల మంది పొగాకు కారణంగా అకాల మరణం చెందుతున్నారు. ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ ఇటీవల విడుదల చేసిన నివేదిక ప్రకారం, పొగాకు వాడే రెండో వ్యక్తి అకాల మరణానికి గురయ్యే చాన్స్ ఉందని తేలింది. శరీరంలోని వివిధ భాగాలపై పొగాకులో ఉన్న 4000 వేలకు పైగా రసాయనాల ప్రతికూల ప్రభావాల వల్ల మరణం సంభవిస్తుందని తేలింది.

  • ప్రతి సంవత్సరం ప్రపంచవ్యాప్తంగా 80 లక్షల మంది పొగాకు కారణంగా మరణిస్తున్నారు
  • పొగాకు కారణంగా దేశంలో ప్రతి సంవత్సరం 13 లక్షల మంది మరణిస్తున్నారు.
  • పొగాకు వాడకం వల్ల ప్రతి సంవత్సరం 77 వేల మంది రాజస్థాన్‌లో మరణిస్తున్నారు.
  • పొగాకు వల్ల వచ్చే క్యాన్సర్ కారణంగా ప్రతిరోజూ 3500 మంది మరణిస్తున్నారు.
  • పొగాకు దాని నుండి తయారైన ఉత్పత్తులలో 4000 వేలకు పైగా రసాయనాలు ఉన్నాయి.